Bé bị ho kèm nôn ói phải làm sao ?

Thảo luận trong 'Thùng rác' bắt đầu bởi quoctoan96, 24/5/18.

1. quoctoan96 Thành viên

Chào bác sĩ! Tôi có luận điểm này muốn được Bác Sỹ support gấp: trẻ bị ho kèm ói mửa nên làm như thế nào ? Bé nhà em Hiện nay được 13 tháng tuổi rồi. Hai hôm nay cháu cứ húng hắng ho suốt , mà mỗi lần ho cháu rất đơn giản bị ói. Bao giờ mới ăn xong mà bị ho là giống hệt như rằng ói ra hết sạch . Với lại sáng nay cháu bắt đầu bị sổ mũi nữa. Chưa biết em có cần cho con uống thuốc chất kháng sinh không? Em nên làm những gì để con nhanh khỏi đây. Rất mong nhận đc lời dặn từ bác sĩ!

( Ngọc Ánh – Khánh Hòa)

Xem thêm: cách trị ho có đờm

tư vấn từ BS nhi:

Xem thêm: viêm họng hạt

bé bị ho kèm nôn ói cần làm những gì ?
    Chào bạn! Theo như bạn miêu tả thì cô bạn đang bị bệnh viêm họng. Nguyên nhân gây ra bệnh có thể do bé bị nhiễm vi khuẩn, vi rút hoặc bởi vì thời tiết thay đổi đột ngột,… khi các trẻ bị đau họng thì trong cổ họng bị đau nhức & nuốt vướng khiến trẻ em bị ho & dễ ói mửa khi ăn. Đây là những biểu hiện thông thường của loại bệnh rát họng, vì vậy bạn đừng nên quá lo lắng.

bình thường lúc trẻ bị viêm họng các mẹ thường nghĩ ngay đến việc cho con uống chất kháng sinh . Song thuốc kháng sinh chỉ có tác dụng trong trường hợp trẻ em bị viêm họng hạt do nhiễm vi rút hoặc do liên cầu khuẩn. Tình huống này lân cận các hiện tượng bình thường như ho, chảy nước mũi, đau họng , khàn giọng thì những trẻ hay bị Bị sốt nữa. Do vậy bạn đừng nên lạm dụng thuốc chất kháng sinh cho con khi ko quan trọng đặc biệt.

Vậy trường hợp của cô bạn bé bị ho kèm nôn ói nên làm như thế nào ? Để khắc phục hoàn cảnh này Bạn nên lưu tâm đến các luận điểm sau:

• Cho trẻ uống nhiều nước khoáng ấm giúp làm dịu cổ họng, làm loãng đàm nhớt và ngăn cản mất nước khi trẻ bị ói mửa nhiều.
    • trong những lúc bị bệnh cổ họng trẻ sẽ bị đau phải các trẻ em thường có triệu chứng chán ăn rất hay dễ ói mửa khi nuốt những thức ăn hanh hao . Do vậy chúng ta nên cho bé ăn những món ăn được chế tao bên dưới dạng lỏng & dễ hệ tiêu hóa như súp, cháo & cho trẻ uống thêm sữa để bổ sung dưỡng chất. Khi thiết kế thực đơn cho con mẹ phải chú ý bổ sung tương đối đầy đủ & bằng phẳng 4 nhóm chất gồm chất bột, chất béo, chất đạm và chất xơ cho trẻ.

nên bổ sung các thức ăn giàu Vi-Ta-Min A,C , kẽm & sắt lúc trẻ em bị bệnh

• Để tăng sức đề kháng cho trẻ mẹ nên cho cháu ăn các thức ăn đủ vitamin A, C rất hay các thức ăn giàu chất kẽm & sắt như cam, quýt, thịt bò, thịt gà, trứng, những loại rau có lá màu xanh da trời đậm hoặc rau củ có màu đỏ ,…
    • hạn chế cho bé ăn thực phẩm tanh hoặc rất dễ gây nên ngứa ngáy như cá, tôm, cua,… bởi những đồ ăn này khiến cho trẻ dễ bị ho và ói mửa nhiều hơn thế.
    • cần cho trẻ ăn thành nhiều bữa nhỏ, & không để trẻ ăn quá no dễ bị nôn mửa sau khi ăn xong.
    • Cho trẻ uống nước chanh mật ong ấm, mỗi đợt uống khoảng 3 – 4 thìa có tác dụng làm dịu cổ họng giúp trẻ em bớt ho.
    • Mặc đủ ấm cho trẻ lúc trời lạnh, chú ý dữ ấm nhiệt độ vùng cổ và ngực trẻ .
    • Nhỏ nước muối sinh lý từng ngày 3 – 4 lần sẽ hỗ trợ bé bớt tịt mũi .
    ngoài ra bạn cũng nên quan sát và theo dõi sát sao diễn biến tình hình sức khỏe của bé . Nếu trong vài ngày tới tình trạng của cháu ko giảm bớt đi mà có Xu thế tăng nặng thì tối ưu nên đưa con tới trung tâm y tế nhờ bác sỹ trợ giúp .

Tags:
  2. Comments